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Sheikh Dkt. Alhad Mussa Salum, Sheikh Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam na Mwenyekiti wa Kamati za Amani na Jumuiya ya Maridhiano 
Tanzania; 
 

Mhe. Hamad Y. Masauni, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi; 
 

 

Mheshimiwa Ludigija - DC Ilala kny ya Mkuu wa Mkoa wa DSM; 
 
 

Mwakilishi wa Mufti wa Tanzania;   
 

Mchungaji George Fupe, Makamu Mwenyekiti wa Kamati za Amani 
Tanzania; 
 

Mchungaji Dkt. Eliyas Silayo, Makamu Mwenyekiti Jumuiya ya 
Maridhiano Tanzania; 
 
 

Mzee Azim Dewji, Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini Jumuiya ya 
Maridhiano Tanzania; 
 

Mchungaji Dkt. Israel Maasa, Katibu Mkuu, Jumuiya ya Maridhiano 
Tanzania; 
 

Mufti wa Jamhuri ya Kenya; 
 

Wajumbe wa Bodi ya wadhamini, Jumuiya ya Maridhiano Tanzania; 
 

Wajumbe wa Kamati Kuu Jumuiya ya Maridhiano Tanzania; 
 

Wajumbe wa Kamati za Maadili na Jumuiya ya Maridhiano kutoka 
mikoa yote nchini Tanzania; 
 

Chief wa Wamasai; 
 

Washauri wa Kamati za Amani Tanzania; Makundi yote 
yaliyowakilishwa hapa; 
 

Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama wakiongozwa na Mnadhimu 
Mkuu wa JWT - Lt. Gen Salum Haji Othman; 
 

Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 

Akina Mama wote - walezi wakuu wa maadili; 
 

Asalam Aleykum… 
 

Bwana Yesu Asifiwe… 
 

Tumsifu Yesu Kristu… 
 

Mwanakondoo ameshinda… 
 



2 
 

Tanzania Yetu! Amani kwanza 
 

Napenda kuanza hotuba yangu kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupatia 

uhai na kibali cha kukutana hapa siku hii. Napenda kuzishukuru Kamati za Amani 

na Jumuiya ya Maridhiano Tanzania kwa kukubali mimi nije kushiriki Kongamano 

hili kwa niaba ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ambaye hakuweza kujumuika nanyi katika tukio hili 

muhimu kwa Taifa kutokana na majukumu mengine ya Kitaifa aliyonayo.  

Mheshimiwa Rais alifurahi sana kusikia mmeandaa Kongamano hili na naomba 

mpokee shukrani zake za dhati kwa kuendelea kuliombea Taifa letu amani, 

umoja, utulivu na maendeleo.  

 

Aidha, nami kwa niaba ya Serikali napenda kuzipongeza Kamati za Amani na 

Jumuiya ya Maridhiano Tanzania kwa kazi nzuri mnayoifanya ambayo imesaidia 

kujenga maelewano baina ya viongozi na waumini wa dini mbalimbali na 

kuhimiza amani miongoni mwa watanzania. Serikali inathamini sana mchango 

wenu huo ambao umeendelea kuifanya nchi yetu kuwa mfano wa kuigwa ndani 

na nje ya Bara la Afrika kama Taifa la Amani, umoja, utulivu na kimbilio la walio 

wengi.  Naomba kukiri kuwa Mheshimiwa Rais aliponipa jukumu hili nilipata 

kigugumizi! Nilijiuliza nitasema nini na Viongozi ambao ndio walimu wetu na 

walezi wa maadili katika jamii. 
 

Ndugu Viongozi, 

Viongozi wa dini mnayo nafasi ya kipekee na mchango mkubwa katika 

kufundisha na kulinda maadili mema na kukemea mwenendo mbaya katika jamii 

yetu. Naamini mmechagua kujadili suala la maadili kwa kuwa ni dhahiri, hivi sasa 

Taifa letu na dunia kwa ujumla inapitia katika changamoto nyingi za 

mmomonyoko mkubwa wa maadili kutokana na sababu mbalimbali zikiwamo 

malezi dhaifu na utandawazi holela. Hivyo, sisi kwa upande wa Serikali 

tungependa viongozi wa dini mwendelee kutusaidia kupaza sauti kukabiliana na 

mmomonyoko wa maadili. Naomba niseme baadhi ya matukio na mienendo 

isiyofaa kama ifuatavyo:  Naomba sana radhi pale nitakapotumia lugha au 

maneno ambayo hayapendezi masikioni penu! 
 

Kwanza, ni Ukatili wa Kijinsia: katika Taifa letu, tumeendelea kushuhudia 

matukio ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto yakiripotiwa mara kwa mara 

sehemu mbalimbali za nchi yetu. Takwimu kutoka Jeshi la Polisi kwa mwaka 

2021 zinaonesha kuwa makosa yaliyoongoza kwa idadi kubwa ni ubakaji (5,899), 

mimba kwa wanafunzi (1,677) na ulawiti (1,114). Najiuliza hofu ya Mungu 
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imepotelea wapi? Kwa maoni yangu haya yote yanatokana na mmomonyoko wa 

maadili katika familia na jamii yetu kwa ujumla. Ni lazima kama jamii tutambue 

haki za msingi za mtoto ikiwepo haki ya kuishi, kulindwa, kuendelezwa na haki 

ya kutobaguliwa. Watoto ni hazina muhimu kwa Taifa na miongoni mwao ndipo 

tunatarajia kupata viongozi wa Taifa letu, Viongozi wa dini na wataalam katika 

katika fani mbalimbali. Hatuna budi kuwa na mifumo imara ya ulinzi kwa watoto 

wetu katika ngazi ya familia, mtaa, mashuleni, madrasa, vyuoni na sehemu 

nyingine ili kulinda haki na ustawi wa watoto wetu. Kila mmoja ana jukumu la 

kuhakikisha watoto wanakua katika mazingira salama na katika maadili mema. 

Imefika wakati sasa tukemee vitendo hivi bila woga wala aibu na kuchukua hatua 

na katika jambo hili tusilindane! Tuwafichue wahusika. Napenda nitumie fursa hii 

kukemea vikali ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto wa kike na kiume kote 

nchini. Nawahakikishia kuwa, Serikali itaendelea kuchukua hatua kali dhidi ya 

wale wote wanaojihusisha na vitendo hivi. Navitaka vyombo vyote vya dola 

kuongeza nguvu kupambana na ukatili wa watoto. 
 

Kadhalika, ukatili dhidi ya wanawake nao umekithiri na wote tunafahamu ni 

kinyume na maagizo ya Mwenyezi Mungu katika dini zote, na ni kikwazo 

kikubwa kwa maendeleo jumuishi na endelevu. Ukatili kwa mama zetu katika 

nchi yetu unachukua sura ya vipigo, usafirishaji haramu wa binadamu, ukatili wa 

kingono, ndoa za utotoni, ukeketaji na mauaji. Sote hapa tunasikia au kusoma 

juu ya ukatili uliopitiliza kwa wanawake kupitia vyombo vya habari na mitandao 

ya kijamii jinsi wanawake wanavyonyanyaswa, kudharauliwa, kupigwa na hata 

kuuawa kinyama. Kwa mfano, matukio ya unyanyasaji dhidi ya wanawake kwa 

mwaka 2021 yalikuwa ni 20,897 na mwaka 2020 yalikuwa 28,126 na ninaamini 

zipo kesi zaidi ambazo hazikufika kwenye vyombo vya dola. Mkiwa kama viongozi 

wa dini, naamini ninyi ni mashahidi wazuri kwa yanayotokea katika jamii yetu. 

Hivyo, ninawasihi muendelee kushirikiana na Serikali kupaza sauti zenu 

zinazoheshimika kukemea vitendo hivi viovu na pia kukataza mila na desturi zote 

katili, zinazodhalilisha au kumnyima mwanamke haki zake za msingi. Si hivyo tu, 

hivi karibuni tumeanza kusikia baadhi ya wanaume kunyanyaswa na wake zao 

hadi wameanzisha chama cha kuwaunganisha kupinga ukatili na dhuluma 

wanazofanyiwa. Hili nalo halipaswi kufumbiwa macho. 

 

Pili, Mimba za Utotoni na ongezeko la Watoto wa Mitaani: tatizo la 

mimba za utotoni na Watoto wa mitaani bado lipo nchini na sababu kubwa 

zinazotajwa kusababisha ni malezi, utandawazi na hali ya umaskini katika kaya. 

Baadhi ya wazazi wameacha kutimiza jukumu lao muhimu la malezi kwa watoto 
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na vijana kwa visingizio mbalimbali ikiwemo kuvurugika kwa ndoa ambapo 

watoto na vijana wetu hulazimika kulelewa katika mazingira yasiyoridhisha. 

Utandawazi na hali ya umaskini katika kaya nazo zinatajwa kuchangia baadhi ya 

Watoto kuingia katika matendo maovu na makundi hatarishi ambapo matokeo 

yake ni pamoja na kuacha shule na kuwa Watoto wa mitaani, kufanya mambo 

yasifaa katika jamii na yasiyompendeza Mwenyezi Mungu, kama kutumia 

madawa ya kulevya, vitendo vya wizi, ujambazi, kukosa heshima, ulevi, kufanya 

vitendo vya ngono hata juu ya makaburi! ni mambo ya kutisha. Ni laana. Mimi 

naamini kwa dhati kuwa vijana wetu wakifundishwa mila na desturi sahihi na 

kushika mafundisho ya dini, na wakawa na hofu ya Mwenyezi Mungu, maovu 

mengi yatapungua. Hivyo niwasihi ninyi Viongozi wetu wa dini zote, Viongozi wa 

Kimila na Wazee tusaidiane kulea watoto na vijana wetu kimaadili kwani wao 

ndio warithi wa Taifa letu. Tukiwaandaa vyema, mustakabali wa nchi yetu na 

watu wake utakuwa kwenye mikono salama.  

 

Tatu, ni Ukahaba: jambo hili limezidi kuenea, lakini tabia hii haikubaliki katika 

mila na desturi za kiafrika na katika dini zote. Wazazi kutowajibika ipasavyo 

katika malezi ya Watoto wao ni moja ya sababu zinazotajwa kuwa chanzo cha 

tatizo hili. Wengi wa  hukiri kuwa jambo hilo walifundishwa na ndugu, jamaa, 

marafiki, wafanyakazi wa majumbani au wageni waliokuwa wakifika katika 

familia husika. Tunawaomba vingozi wetu wa dini zetu zote mtumie majukwaa 

yenu kutusaidia kupaza sauti kufundisha waumini wenu na kukemea vikali jambo 

hili kwani ni kinyume kabisa na utamaduni wetu na madhara yake kiuchumi na 

kijamii ni makubwa mno. 
 

Nne, Biashara ya Dawa za Kulevya. Janga hili bado lipo nchini na linaathiri 

sana afya na ustawi wa watu wetu, hasa vijana ambao ndio nguvu kazi muhimu 

ya Taifa.  Wengi wetu tumeshuhudia jinsi vijana wengi walivyopoteza kabisa 

mwelekeo wa maisha na hata wengine wamekufa kutokana na matumizi ya dawa 

za kulevya. Aidha, tatizo hili kwa kiasi kikubwa linaathiri afya za vijana wetu, 

jamii, uchumi na kuhatarisha ulinzi na usalama wa nchi yetu. Baadhi ya vijana 

wetu wamekuwa zezeta na wengine kujihusisha na makundi ya kihalifu. Hivyo, 

kupitia Kongamano hili, napenda nitoe wito kwenu na Watanzania wote kwa 

pamoja kushiriki katika mapambano haya kwa kutoa elimu kwa jamii kujiepusha 

na matumizi ya dawa za kulevya, na pia kutoa taarifa na kuwafichua wote 

mnaowafahamu au kusikia tetesi kuwa wanajishughulisha na biashara hii 

haramu. 
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Tano, Mmomonyoko wa Maadili sehemu za Kazi hususan Rushwa na 

Ufisadi. Vitendo vya rushwa na ufisadi wa mali ya Umma ni miongoni mwa 

mambo yanayohatarisha na kutishia uhai, ustawi, tunu, uchumi na msingi wa 

maendeleo ya nchi. Inasikitisha kuona taasisi zinazoongoza kwa shutuma za 

rushwa ni taasisi ambazo zinategemewa na wananchi kuwa mstari wa mbele 

kutoa na kutetea haki. Halikadhalika, wanaojihusisha na ufisadi ni viongozi na 

watumishi wa umma ambao ni waumini wa dini mnazoziongoza na hivyo 

walitarajiwa kuwa waadilifu na mfano wa kuigwa katika jamii. Viongozi wa dini 

tusaidieni huko makanisani na misikitini kukemea rushwa, wizi na tamaa ya 

kujilimbikizia mali haraka haraka kwa njia zisizo halali kwani naamini Mungu 

hapendezwi na sadaka inayotokana na rushwa, ufisadi au ujambazi. Ni vyema 

tujikumbushe kuwa, jukumu la kupambana na rushwa pamoja na ufisadi si la 

Serikali peke yake, bali ni letu sote. Wakati Serikali ikijitahidi kuimarisha mifumo 

ya utoaji huduma ili kudhibiti vitendo vya rushwa na ufisadi, nawasihi sana 

viongozi wetu wa dini kukemea vitendo vya aina hiyo na kuendelea kuwaelimisha 

wananchi madhara ya kutoa na kupokea rushwa pamoja na kushiriki kuhujumu 

mali za umma. Serikali itaendelea kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu 

yeyote atakayejihusisha na vitendo hivi bila kujali cheo au nafasi yake katika 

jamii. 
 

Sita, Uharibifu wa Mazingira na Utupaji Taka Ovyo 

Napenda nitumie fursa hii kuwasihi kupitia majukwaa yenu muendelee kuisaidia 

Serikali katika kuwaelimisha waumini kuhusu usafi na uhifadhi wa mazingira. Hivi 

karibuni nchi yetu ilikumbwa na uhaba mkubwa wa maji katika maeneo mengi 

ambao kwa kiasi kikubwa ulitokana na ukame uliopelekea kukauka kwa vyanzo 

vya maji hali iliyochangiwa zaidi na tabiawatu kupitia shughuli mbalimbali 

ambazo zina athari kwa mazingira kama uchomaji moto hovyo, ukataji miti kwa 

ajili ya mbao na mkaa, shughuli za kilimo pamoja na utupaji wa taka hovyo 

katika vyanzo vya maji na taratibu nyingine zisizofaa kama kutapisha vyoo wakati 

mvua zinaponyesha mijini. Nitumie fursa hii kuwaomba viongozi wa dini 

mtusaidie kuongeza msisitizo kwa waumini wetu kuhusu kudumisha usafi na 

uhifadhi wa mazingira na kuhakikisha kwamba vijana wetu wanakua katika 

maadili mema ya kupenda kutunza mazingira kwa faida ya sasa na kizazi kijacho.  
 

Ndugu Viongozi  

Serikali inatambua na kuthamini sana mchango wa Dini zote katika kujenga 

maadili mema ndani ya jamii zetu.  Serikali ina matarajio makubwa sana na 
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Viongozi wa Dini zote nchini katika kukuza maadili mema kuwa role 

models/mfano wa kuigwa na kukemea yale yasiyo mema hususan kwa:  
 

(i) kufundisha watoto, vijana na familia maadili mema kwa kupitia 

mawaidha/mahubiri kwa maneno au vitendo na kukemea yale yasiyo 

mema pale yanapotokea;  

- nguo zisizositiri mwili na staha (mgongo wazi, fupi, mtepesho) 

- Lugha za matusi/kihuni 

- Mila potofu 

(ii) kusaidia waathirika wa ukosefu wa maadili kwa hali na mali na kutoa 

ushauri nasaha ili kuwawezesha warejee kwenye mwenendo ulio mwema 

katika jamii; 

(iii) Kuvisaidia na kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama kulinda na 

kusimamia maadili katika Taifa letu; na 

(iv) Kuiombea nchi yetu Amani & ustawi wa Watanzania. 
 

Ndugu Viongozi  

Ninapata kigugumizi kidogo kusema nanyi Viongozi wangu wa dini kuhusu wajibu 

wenu, maana kumwambia mkubwa wako madhaifu yake si jambo rahisi.  

Natangulia kuomba radhi kama nitawakwaza kwa hili! Viongozi wa dini ni kioo 

cha jamii hususan katika suala la maadili. Kulingana na mafundisho ya dini zetu, 

viongozi wa dini ni wawakilishi wa Mwenyezi Mungu hapa duniani. Ninyi ndio 

mnaotufundisha na kutuelekeza kwa Mungu kulingana na mafundisho ya vitabu 

vitakatifu na matendo yenu pia. Kwa ajili hiyo, jamii inawatarajia kuwa mtakuwa 

kielelezo cha maadili mema na mfano wa kuigwa. Hii ndiyo sababu inapotokea 

kiongozi wa dini amekosea au kuenenda kinyume na maadili, jamii inapata shida 

sana kumuelewa. Hivyo ninyi kama Viongozi wa dini ni muhimu kujiepusha na 

migogoro ndani ya Taasisi zenu. Sisi viongozi wa Serikali tunasikitika kupokea 

taarifa za migogoro inayotokea ndani ya taasisi za dini. Baadhi yenu mmekuwa 

mkikimbilia Serikalini na Mahakamani kushitakiana kwa migogoro ambayo 

mngeweza kuzungumza na kuitatua wenyewe. Kiini cha migogoro hii ukiangalia 

kwa karibu ni uchu wa madaraka, ubinafsi, uchu wa fedha, matumizi mabaya ya 

mali za taasisi za dini na ukiukwaji wa katiba za taasisi zenu za dini. Kwakweli 

jambo hii linaleta taswira mbaya kwenu viongozi wa dini na taasisi 

mnazoziongoza. Jamii inashindwa kuwaelewa kwani kama viongozi wetu 

mnadhamana ya kutulea kimaadili na kutuonesha njia iliyo sahihi. Napenda kwa 

unyenyekevu kabisa nitumie fursa hii kuwasihi sana viongozi wangu wa dini zote 

kuepuka migogoro, lakini pindi inapotokea basi tuhakikishe tunaisuluhisha 

mapema kwa kuzingatia sheria, miongozo na taratibu zinazokubalika. Ninaamini 
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ninyi mkizingatia maadili mema itakuwa rahisi kwenu kufundisha, kukaripia na 

kuionya jamii bila kunyooshewa vidole. Serikali kwa upande wake itaendelea 

kutoa ushirikiano kwa taasisi na madhehebu yote ya dini nchini. 

 

Ndugu Viongozi, 

Kabla sijahitimisha hotuba yangu, ni vema nisemee kidogo baadhi ya 

changamoto mlizozieleza.  Kuhusu hili la baadhi ya Wakuu wa Mikoa na Wilaya 

kutotoa ushirikiano wa kutosha kwa Kamati za Amani na Jumuiya za Maridhiano 

Tanzania, napenda nichukue fursa hii kuwakumbusha tena Wakuu wa Mikoa na 

Wakuu wa Wilaya wote kuhakikisha wanatoa ushirikiano wa kutosha kwa kamati 

hii. Waheshimiwa Viongozi wangu wa dini pale mtakapokuwa hampewi 

ushirikiano bila maelekezo yaliyonyooka, basi milango iko wazi tujulisheni ili 

tukwamue. Aidha, kuhusu suala la kupatiwa Ofisi na vitendea kazi naomba 

niseme tu kwamba Serikali itashauriana na Wadau mbalimbali kuona namna bora 

ya kutatua changamoto hiyo.  Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi ulifanyie kazi. 

 

Mwisho kabisa napenda kuwasihi viongozi wetu wa dini kuendelea kuliombea 

Taifa na sisi viongozi na watumishi wa Serikali tunaohudumu hivi sasa na mfanye 

hivyo bila kuchoka ili tuweze kutekeleza mipango ya maendeleo ya nchi na watu 

wake tuliyojiwekea. Niwaombe muendelee kutumia nafasi zenu kufundisha, 

kuonya na kushauri pale inapobidi kwa maslahi ya kustawisha Taifa letu. 

Asanteni sana kwa fursa hii nzuri (ukiondoa mwaliko wa Sheikh Alhad kuongeza 

mwanachama wa wake wenza)!! Asanteni kwa kumtia moyo Rais na 

kumwombea 

 

Baada ya kusema haya, kwa niaba ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania nawatakia Kongamano lenye mafanikio na tunaomba 

mtupatie mapendekezo yatakayo tokana na majadiliano yetu na sasa nafurahi 

kutamka kuwa Kongamano la Viongozi wa Dini wa Kamati za Amani na 

Jumuiya ya Maridhiano Tanzania kuhusu Maadili limefunguliwa rasmi. 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza!! 


