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Tanzania Yetu! Amani kwanza

Napenda kuanza hotuba yangu kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupatia
uhai na kibali cha kukutana hapa siku hii. Napenda kuzishukuru Kamati za Amani
na Jumuiya ya Maridhiano Tanzania kwa kukubali mimi nije kushiriki Kongamano
hili kwa niaba ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambaye hakuweza kujumuika nanyi katika tukio hili
muhimu kwa Taifa kutokana na majukumu mengine ya Kitaifa aliyonayo.
Mheshimiwa Rais alifurahi sana kusikia mmeandaa Kongamano hili nha naomba
mpokee shukrani zake za dhati kwa kuendelea kuliombea Taifa letu amani,
umoja, utulivu na maendeleo.

Aidha, nami kwa niaba ya Serikali napenda kuzipongeza Kamati za Amani na
Jumuiya ya Maridhiano Tanzania kwa kazi nzuri mnayoifanya ambayo imesaidia
kujenga maelewano baina ya viongozi na waumini wa dini mbalimbali na
kuhimiza amani miongoni mwa watanzania. Serikali inathamini sana mchango
wenu huo ambao umeendelea kuifanya nchi yetu kuwa mfano wa kuigwa ndani
na nje ya Bara la Afrika kama Taifa la Amani, umoja, utulivu na kimbilio la walio
wengi. Naomba kukiri kuwa Mheshimiwa Rais aliponipa jukumu hili nilipata
kigugumizi! Nilijiuliza nitasema nini na Viongozi ambao ndio walimu wetu na
walezi wa maadili katika jamii.

Ndugu Viongozi,

Viongozi wa dini mnayo nafasi ya kipekee na mchango mkubwa katika
kufundisha na kulinda maadili mema na kukemea mwenendo mbaya katika jamii
yetu. Naamini mmechagua kujadili suala la maadili kwa kuwa ni dhahiri, hivi sasa
Taifa letu na dunia kwa ujumla inapitia katika changamoto nyingi za
mmomonyoko mkubwa wa maadili kutokana na sababu mbalimbali zikiwamo
malezi dhaifu na utandawazi holela. Hivyo, sisi kwa upande wa Serikali
tungependa viongozi wa dini mwendelee kutusaidia kupaza sauti kukabiliana na
mmomonyoko wa maadili. Naomba niseme baadhi ya matukio na mienendo
isiyofaa kama ifuatavyo: Naomba sana radhi pale nitakapotumia lugha au
maneno ambayo hayapendezi masikioni penu!

Kwanza, ni Ukatili wa Kijinsia: katika Taifa letu, tumeendelea kushuhudia

matukio ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto yakiripotiwa mara kwa mara

sehemu mbalimbali za nchi yetu. Takwimu kutoka Jeshi la Polisi kwa mwaka

2021 zinaonesha kuwa makosa yaliyoongoza kwa idadi kubwa ni ubakaji (5,899),

mimba kwa wanafunzi (1,677) na ulawiti (1,114). Najiuliza hofu ya Mungu
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imepotelea wapi? Kwa maoni yangu haya yote yanatokana ha mmomonyoko wa
maadili katika familia na jamii yetu kwa ujumla. Ni lazima kama jamii tutambue
haki za msingi za mtoto ikiwepo haki ya kuishi, kulindwa, kuendelezwa na haki
ya kutobaguliwa. Watoto ni hazina muhimu kwa Taifa na miongoni mwao ndipo
tunatarajia kupata viongozi wa Taifa letu, Viongozi wa dini na wataalam katika
katika fani mbalimbali. Hatuna budi kuwa na mifumo imara ya ulinzi kwa watoto
wetu katika ngazi ya familia, mtaa, mashuleni, madrasa, vyuoni na sehemu
nyingine ili kulinda haki na ustawi wa watoto wetu. Kila mmoja ana jukumu la
kuhakikisha watoto wanakua katika mazingira salama na katika maadili mema.
Imefika wakati sasa tukemee vitendo hivi bila woga wala aibu na kuchukua hatua
na katika jambo hili tusilindane! Tuwafichue wahusika. Napenda nitumie fursa hii
kukemea vikali ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto wa kike na kiume kote
nchini. Nawahakikishia kuwa, Serikali itaendelea kuchukua hatua kali dhidi ya
wale wote wanaojihusisha na vitendo hivi. Navitaka vyombo vyote vya dola
kuongeza nguvu kupambana na ukatili wa watoto.

Kadhalika, ukatili dhidi ya wanawake nao umekithiri na wote tunafahamu ni
kinyume na maagizo ya Mwenyezi Mungu katika dini zote, na ni kikwazo
kikubwa kwa maendeleo jumuishi na endelevu. Ukatili kwa mama zetu katika
nchi yetu unachukua sura ya vipigo, usafirishaji haramu wa binadamu, ukatili wa
kingono, ndoa za utotoni, ukeketaji na mauaji. Sote hapa tunasikia au kusoma
juu ya ukatili uliopitiliza kwa wanawake kupitia vyombo vya habari na mitandao
ya kijamii jinsi wanawake wanavyonyanyaswa, kudharauliwa, kupigwa na hata
kuuawa kinyama. Kwa mfano, matukio ya unyanyasaji dhidi ya wanawake kwa
mwaka 2021 yalikuwa ni 20,897 na mwaka 2020 yalikuwa 28,126 na ninaamini
zipo kesi zaidi ambazo hazikufika kwenye vyombo vya dola. Mkiwa kama viongozi
wa dini, naamini ninyi ni mashahidi wazuri kwa yanayotokea katika jamii yetu.
Hivyo, ninawasihi muendelee kushirikiana na Serikali kupaza sauti zenu
zinazoheshimika kukemea vitendo hivi viovu na pia kukataza mila na desturi zote
katili, zinazodhalilisha au kumnyima mwanamke haki zake za msingi. Si hivyo tu,
hivi karibuni tumeanza kusikia baadhi ya wanaume kunyanyaswa na wake zao
hadi wameanzisha chama cha kuwaunganisha kupinga ukatili na dhuluma
wanazofanyiwa. Hili nalo halipaswi kufumbiwa macho.

Pili, Mimba za Utotoni na ongezeko la Watoto wa Mitaani: tatizo la
mimba za utotoni na Watoto wa mitaani bado lipo nchini na sababu kubwa
zinazotajwa kusababisha ni malezi, utandawazi na hali ya umaskini katika kaya.
Baadhi ya wazazi wameacha kutimiza jukumu lao muhimu la malezi kwa watoto

3



na vijana kwa visingizio mbalimbali ikiwemo kuvurugika kwa ndoa ambapo
watoto na vijana wetu hulazimika kulelewa katika mazingira yasiyoridhisha.
Utandawazi na hali ya umaskini katika kaya nazo zinatajwa kuchangia baadhi ya
Watoto kuingia katika matendo maovu na makundi hatarishi ambapo matokeo
yake ni pamoja na kuacha shule na kuwa Watoto wa mitaani, kufanya mambo
yasifaa katika jamii na yasiyompendeza Mwenyezi Mungu, kama kutumia
madawa ya kulevya, vitendo vya wizi, ujambazi, kukosa heshima, ulevi, kufanya
vitendo vya ngono hata juu ya makaburi! ni mambo ya kutisha. Ni laana. Mimi
naamini kwa dhati kuwa vijana wetu wakifundishwa mila na desturi sahihi na
kushika mafundisho ya dini, na wakawa na hofu ya Mwenyezi Mungu, maovu
mengi yatapungua. Hivyo niwasihi ninyi Viongozi wetu wa dini zote, Viongozi wa
Kimila na Wazee tusaidiane kulea watoto na vijana wetu kimaadili kwani wao
ndio warithi wa Taifa letu. Tukiwaandaa vyema, mustakabali wa nchi yetu na
watu wake utakuwa kwenye mikono salama.

Tatu, ni Ukahaba: jambo hili limezidi kuenea, lakini tabia hii haikubaliki katika
mila na desturi za kiafrika na katika dini zote. Wazazi kutowajibika ipasavyo
katika malezi ya Watoto wao ni moja ya sababu zinazotajwa kuwa chanzo cha
tatizo hili. Wengi wa hukiri kuwa jambo hilo walifundishwa na ndugu, jamaa,
marafiki, wafanyakazi wa majumbani au wageni waliokuwa wakifika katika
familia husika. Tunawaomba vingozi wetu wa dini zetu zote mtumie majukwaa
yenu kutusaidia kupaza sauti kufundisha waumini wenu na kukemea vikali jambo
hili kwani ni kinyume kabisa na utamaduni wetu na madhara yake kiuchumi na
kijamii ni makubwa mno.

Nne, Biashara ya Dawa za Kulevya. Janga hili bado lipo nchini na linaathiri
sana afya na ustawi wa watu wetu, hasa vijana ambao ndio nguvu kazi muhimu
ya Taifa. Wengi wetu tumeshuhudia jinsi vijana wengi walivyopoteza kabisa
mwelekeo wa maisha na hata wengine wamekufa kutokana na matumizi ya dawa
za kulevya. Aidha, tatizo hili kwa kiasi kikubwa linaathiri afya za vijana wetu,
jamii, uchumi na kuhatarisha ulinzi na usalama wa nchi yetu. Baadhi ya vijana
wetu wamekuwa zezeta na wengine kujihusisha na makundi ya kihalifu. Hivyo,
kupitia Kongamano hili, napenda nitoe wito kwenu na Watanzania wote kwa
pamoja kushiriki katika mapambano haya kwa kutoa elimu kwa jamii kujiepusha
na matumizi ya dawa za kulevya, na pia kutoa taarifa na kuwafichua wote
mnaowafahamu au kusikia tetesi kuwa wanajishughulisha na biashara hii
haramu.



Tano, Mmomonyoko wa Maadili sehemu za Kazi hususan Rushwa na
Ufisadi. Vitendo vya rushwa na ufisadi wa mali ya Umma ni miongoni mwa
mambo yanayohatarisha na kutishia uhai, ustawi, tunu, uchumi na msingi wa
maendeleo ya nchi. Inasikitisha kuona taasisi zinazoongoza kwa shutuma za
rushwa ni taasisi ambazo zinategemewa na wananchi kuwa mstari wa mbele
kutoa na kutetea haki. Halikadhalika, wanaojihusisha na ufisadi ni viongozi na
watumishi wa umma ambao ni waumini wa dini mnazoziongoza na hivyo
walitarajiwa kuwa waadilifu na mfano wa kuigwa katika jamii. Viongozi wa dini
tusaidieni huko makanisani na misikitini kukemea rushwa, wizi na tamaa ya
kujilimbikizia mali haraka haraka kwa njia zisizo halali kwani naamini Mungu
hapendezwi na sadaka inayotokana na rushwa, ufisadi au ujambazi. Ni vyema
tujikumbushe kuwa, jukumu la kupambana na rushwa pamoja na ufisadi si la
Serikali peke yake, bali ni letu sote. Wakati Serikali ikijitahidi kuimarisha mifumo
ya utoaji huduma ili kudhibiti vitendo vya rushwa na ufisadi, nawasihi sana
viongozi wetu wa dini kukemea vitendo vya aina hiyo na kuendelea kuwaelimisha
wananchi madhara ya kutoa na kupokea rushwa pamoja na kushiriki kuhujumu
mali za umma. Serikali itaendelea kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu
yeyote atakayejihusisha na vitendo hivi bila kujali cheo au nafasi yake katika
jamii.

Sita, Uharibifu wa Mazingira na Utupaji Taka Ovyo

Napenda nitumie fursa hii kuwasihi kupitia majukwaa yenu muendelee kuisaidia
Serikali katika kuwaelimisha waumini kuhusu usafi na uhifadhi wa mazingira. Hivi
karibuni nchi yetu ilikumbwa na uhaba mkubwa wa maji katika maeneo mengi
ambao kwa kiasi kikubwa ulitokana na ukame uliopelekea kukauka kwa vyanzo
vya maji hali iliyochangiwa zaidi na tabiawatu kupitia shughuli mbalimbali
ambazo zina athari kwa mazingira kama uchomaji moto hovyo, ukataji miti kwa
ajili ya mbao na mkaa, shughuli za kilimo pamoja na utupaji wa taka hovyo
katika vyanzo vya maji na taratibu nyingine zisizofaa kama kutapisha vyoo wakati
mvua zinaponyesha mijini. Nitumie fursa hii kuwaomba viongozi wa dini
mtusaidie kuongeza mesisitizo kwa waumini wetu kuhusu kudumisha usafi na
uhifadhi wa mazingira na kuhakikisha kwamba vijana wetu wanakua katika
maadili mema ya kupenda kutunza mazingira kwa faida ya sasa na kizazi kijacho.

Ndugu Viongozi
Serikali inatambua na kuthamini sana mchango wa Dini zote katika kujenga
maadili mema ndani ya jamii zetu. Serikali ina matarajio makubwa sana na



Viongozi wa Dini zote nchini katika kukuza maadili mema kuwa role
models/mfano wa kuigwa na kukemea yale yasiyo mema hususan kwa:

(i)  kufundisha watoto, vijana na familia maadili mema kwa kupitia
mawaidha/mahubiri kwa maneno au vitendo na kukemea yale yasiyo
mema pale yanapotokea;

- nguo zisizositiri mwili na staha (mgongo wazi, fupi, mtepesho)
- Lugha za matusi/kihuni
- Mila potofu

(i)  kusaidia waathirika wa ukosefu wa maadili kwa hali na mali na kutoa
ushauri nasaha ili kuwawezesha warejee kwenye mwenendo ulio mwema
katika jamii;

(iii)  Kuvisaidia na kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama kulinda na
kusimamia maadili katika Taifa letu; na

(iv) Kuiombea nchi yetu Amani & ustawi wa Watanzania.

Ndugu Viongozi

Ninapata kigugumizi kidogo kusema nanyi Viongozi wangu wa dini kuhusu wajibu
wenu, maana kumwambia mkubwa wako madhaifu yake si jambo rahisi.
Natangulia kuomba radhi kama nitawakwaza kwa hili! Viongozi wa dini ni kioo
cha jamii hususan katika suala la maadili. Kulingana na mafundisho ya dini zetu,
viongozi wa dini ni wawakilishi wa Mwenyezi Mungu hapa duniani. Ninyi ndio
mnaotufundisha na kutuelekeza kwa Mungu kulingana na mafundisho ya vitabu
vitakatifu na matendo yenu pia. Kwa ajili hiyo, jamii inawatarajia kuwa mtakuwa
kielelezo cha maadili mema na mfano wa kuigwa. Hii ndiyo sababu inapotokea
kiongozi wa dini amekosea au kuenenda kinyume na maadili, jamii inapata shida
sana kumuelewa. Hivyo ninyi kama Viongozi wa dini ni muhimu kujiepusha na
migogoro ndani ya Taasisi zenu. Sisi viongozi wa Serikali tunasikitika kupokea
taarifa za migogoro inayotokea ndani ya taasisi za dini. Baadhi yenu mmekuwa
mkikimbilia Serikalini na Mahakamani kushitakiana kwa migogoro ambayo
mngeweza kuzungumza na kuitatua wenyewe. Kiini cha migogoro hii ukiangalia
kwa karibu ni uchu wa madaraka, ubinafsi, uchu wa fedha, matumizi mabaya ya
mali za taasisi za dini na ukiukwaji wa katiba za taasisi zenu za dini. Kwakweli
jambo hii linaleta taswira mbaya kwenu viongozi wa dini na taasisi
mnazoziongoza. Jamii inashindwa kuwaelewa kwani kama viongozi wetu
mnadhamana ya kutulea kimaadili na kutuonesha njia iliyo sahihi. Napenda kwa
unyenyekevu kabisa nitumie fursa hii kuwasihi sana viongozi wangu wa dini zote
kuepuka migogoro, lakini pindi inapotokea basi tuhakikishe tunaisuluhisha

mapema kwa kuzingatia sheria, miongozo na taratibu zinazokubalika. Ninaamini
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ninyi mkizingatia maadili mema itakuwa rahisi kwenu kufundisha, kukaripia na
kuionya jamii bila kunyooshewa vidole. Serikali kwa upande wake itaendelea
kutoa ushirikiano kwa taasisi na madhehebu yote ya dini nchini.

Ndugu Viongozi,

Kabla sijahitimisha hotuba yangu, ni vema nisemee kidogo baadhi vya
changamoto mlizozieleza. Kuhusu hili la baadhi ya Wakuu wa Mikoa na Wilaya
kutotoa ushirikiano wa kutosha kwa Kamati za Amani na Jumuiya za Maridhiano
Tanzania, napenda nichukue fursa hii kuwakumbusha tena Wakuu wa Mikoa na
Wakuu wa Wilaya wote kuhakikisha wanatoa ushirikiano wa kutosha kwa kamati
hii. Waheshimiwa Viongozi wangu wa dini pale mtakapokuwa hampewi
ushirikiano bila maelekezo yaliyonyooka, basi milango iko wazi tujulisheni ili
tukwamue. Aidha, kuhusu suala la kupatiwa Ofisi na vitendea kazi naomba
niseme tu kwamba Serikali itashauriana na Wadau mbalimbali kuona namna bora
ya kutatua changamoto hiyo. Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi ulifanyie kazi.

Mwisho kabisa napenda kuwasihi viongozi wetu wa dini kuendelea kuliombea
Taifa na sisi viongozi na watumishi wa Serikali tunaohudumu hivi sasa na mfanye
hivyo bila kuchoka ili tuweze kutekeleza mipango ya maendeleo ya nchi na watu
wake tuliyojiwekea. Niwaombe muendelee kutumia nafasi zenu kufundisha,
kuonya na kushauri pale inapobidi kwa maslahi ya kustawisha Taifa letu.
Asanteni sana kwa fursa hii nzuri (ukiondoa mwaliko wa Sheikh Alhad kuongeza
mwanachama wa wake wenza)!! Asanteni kwa kumtia moyo Rais na
kumwombea

Baada ya kusema haya, kwa niaba ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania nawatakia Kongamano lenye mafanikio na tunaomba
mtupatie mapendekezo yatakayo tokana na majadiliano yetu na sasa nafurahi
kutamka kuwa Kongamano la Viongozi wa Dini wa Kamati za Amani na
Jumuiya ya Maridhiano Tanzania kuhusu Maadili limefunguliwa rasmi.

Asanteni sana kwa kunisikiliza!l



